Chiều ngày 24/9/2023, Trung tâm Lưu trữ lịch sử tỉnh phối hợp với Bảo tàng tỉnh Yên Bái tổ chức khai mạc Trưng bày chuyên đề “Bác Hồ với quê hương Yên Bái” nhân kỷ niệm 65 năm ngày Bác Hồ thăm Yên Bái (25/9/1958 -25/9/2023).
Khai mạc Trưng bày chuyên đề “Bác Hồ với quê hương Yên Bái”
Với gần 100 tài liệu, hình ảnh liên quan tới Bác Hồ và nhân dân Yên Bái và trên 60 tài liệu, hình ảnh là tình cảm của nhân dân Yên Bái và Bác Hồ. Trưng bày chuyên đề “Bác Hồ với quê hương Yên Bái” với 3 chủ đề chính: “Hồ Chí Minh - chân dung một con người”; “Bác Hồ với nhân dân các dân tộc tỉnh Yên Bái”; “Yên Bái học tập và làm theo lời Bác” được trưng bày tại khuân viên Bảo tàng tỉnh; Hội trường Bộ chỉ huy quân sự tỉnh và Khu tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh (thị xã Nghĩa Lộ) diễn ra từ ngày 23/9/2023.
Trưng bày Chuyên đề “Bác Hồ với quê hương Yên Bái” là hoạt động ý nghĩa và tự hào, góp phần đẩy mạnh các phong trào thi đua yêu nước; thực hiện tốt việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; tiếp tục đổi mới, sáng tạo, huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị và toàn dân, thúc đẩy kinh tế phát triển nhanh và bền vững; chăm lo phát triển đồng bộ, hài hòa, vững chắc văn hóa - xã hội; giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội; thiết thực nâng cao đời sống vật chất và tinh thần cho nhân dân; quyết tâm đưa Yên Bái phát triển nhanh, toàn diện, bền vững và trở thành tỉnh khá trong khu vực như Bác hằng mong muốn và căn dặn khi Người về thăm Yên Bái.
Dưới đây là một số hình ảnh Trưng bày chuyên đề “Bác Hồ với quê hương Yên Bái”:
Phạm Hồng Hạnh
116 lượt xem