CTTĐT - Nhân dịp Tết Nguyên đán Đinh Dậu năm 2017, UBND tỉnh ban hành kế hoạch tổ chức các đoàn đi kiểm tra tình hình chuẩn bị tết cho nhân dân, chúc tết một số tập thể và thăm hỏi, tặng quà một số đối tượng chính sách người có công tiêu biểu, đối tượng chính sách xã hội của tỉnh.
Đồng chí Phạm Thị Thanh Trà – Bí thư tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh Yên Bái (ngoài cùng bên trái) tặng quà Tết tại huyện Trấn Yên.
Theo đó, UBND tỉnh thành lập 12 đoàn đại biểu của tỉnh đi kiểm tra tình hình chuẩn bị tết cho nhân dân, chúc tết một số tập thể và thăm hỏi, tặng quà một số đối tượng chính sách người có công tiêu biểu, đối tượng chính sách xã hội của tỉnh. Thời gian tổ chức kiểm tra, chúc tết và tặng quà bắt đầu từ ngày 16/01/2017 (tức ngày 19/12 năm Bính Thân).
UBND tỉnh giao Sở Lao động - Thương binh và Xã hội chuẩn bị quà đi thăm các tập thể và cá nhân theo kế hoạch, tổng hợp báo cáo kết quả thực hiện việc thăm hỏi, chúc tết về UBND tỉnh (qua Văn phòng UBND tỉnh) trước ngày 25/01/2017.
Giao Ban Dân tộc tỉnh chuẩn bị 13 suất quà cho đồng bào H’mông có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn do lãnh đạo tỉnh đi thăm và tặng quà theo kế hoạch này tại 03 huyện Trạm Tấu, Mù Cang Chải, Văn Chấn; chuẩn bị 270 suất quà cho đồng bào H’mông có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn tại 27 xã của 03 huyện Trạm Tấu, Mù Cang Chải, Văn Chấn để các đồng chí lãnh đạo các sở, ban, ngành được Tỉnh ủy phân công phụ trách giúp đỡ các xã tại Quyết định số 27-QĐ/TU ngày 10 tháng 11 năm 2015 của Tỉnh ủy Yên Bái đi thăm và tặng quà.
Báo Yên Bái, Đài Phát thanh và Truyền hình tỉnh phối hợp với các địa phương nắm bắt, tổng hợp thông tin và kịp thời đưa tin tuyên truyền về các hoạt động kiểm tra, thăm và tặng quà Tết Nguyên đán Đinh Dậu.
Các ngành được phân công, các huyện, thị xã, thành phố chủ động nhận quà cho các cá nhân, đơn vị tập thể được đến thăm theo Kế hoạch. Các ngành chỉ đạo các đơn vị trực thuộc (có đoàn công tác đến thăm) chuẩn bị các điều kiện và phối hợp với đoàn đại biểu của tỉnh trong quá trình đoàn đến kiểm tra, thăm hỏi, chúc tết tại đơn vị.
UBND các huyện, thị xã, thành phố có trách nhiệm tổ chức các đoàn kiểm tra tình hình chuẩn bị Tết cho nhân dân ở các xã, phường, thị trấn, tình hình sản xuất vụ Đông - Xuân; quan tâm hỗ trợ gia đình chính sách và gia đình nghèo, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trong dịp Tết Nguyên đán, đảm bảo mọi gia đình đều có Tết. Lựa chọn và thông báo tới các đơn vị, cá nhân thuộc đối tượng được thăm hỏi; chuẩn bị các điều kiện và phối hợp với đoàn đại biểu của tỉnh trong quá trình đoàn đến kiểm tra, thăm hỏi, chúc tết tại địa phương. Tổng hợp báo cáo kết quả thực hiện việc thăm hỏi, chúc tết về UBND tỉnh (qua Sở Lao động - Thương binh và Xã hội) trước ngày 23/01/2017.
739 lượt xem
Ban Biên tập
Cổng thông tin điện tử tỉnh - Nhân dịp Tết Nguyên đán Đinh Dậu năm 2017, UBND tỉnh ban hành kế hoạch tổ chức các đoàn đi kiểm tra tình hình chuẩn bị tết cho nhân dân, chúc tết một số tập thể và thăm hỏi, tặng quà một số đối tượng chính sách người có công tiêu biểu, đối tượng chính sách xã hội của tỉnh.Theo đó, UBND tỉnh thành lập 12 đoàn đại biểu của tỉnh đi kiểm tra tình hình chuẩn bị tết cho nhân dân, chúc tết một số tập thể và thăm hỏi, tặng quà một số đối tượng chính sách người có công tiêu biểu, đối tượng chính sách xã hội của tỉnh. Thời gian tổ chức kiểm tra, chúc tết và tặng quà bắt đầu từ ngày 16/01/2017 (tức ngày 19/12 năm Bính Thân).
UBND tỉnh giao Sở Lao động - Thương binh và Xã hội chuẩn bị quà đi thăm các tập thể và cá nhân theo kế hoạch, tổng hợp báo cáo kết quả thực hiện việc thăm hỏi, chúc tết về UBND tỉnh (qua Văn phòng UBND tỉnh) trước ngày 25/01/2017.
Giao Ban Dân tộc tỉnh chuẩn bị 13 suất quà cho đồng bào H’mông có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn do lãnh đạo tỉnh đi thăm và tặng quà theo kế hoạch này tại 03 huyện Trạm Tấu, Mù Cang Chải, Văn Chấn; chuẩn bị 270 suất quà cho đồng bào H’mông có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn tại 27 xã của 03 huyện Trạm Tấu, Mù Cang Chải, Văn Chấn để các đồng chí lãnh đạo các sở, ban, ngành được Tỉnh ủy phân công phụ trách giúp đỡ các xã tại Quyết định số 27-QĐ/TU ngày 10 tháng 11 năm 2015 của Tỉnh ủy Yên Bái đi thăm và tặng quà.
Báo Yên Bái, Đài Phát thanh và Truyền hình tỉnh phối hợp với các địa phương nắm bắt, tổng hợp thông tin và kịp thời đưa tin tuyên truyền về các hoạt động kiểm tra, thăm và tặng quà Tết Nguyên đán Đinh Dậu.
Các ngành được phân công, các huyện, thị xã, thành phố chủ động nhận quà cho các cá nhân, đơn vị tập thể được đến thăm theo Kế hoạch. Các ngành chỉ đạo các đơn vị trực thuộc (có đoàn công tác đến thăm) chuẩn bị các điều kiện và phối hợp với đoàn đại biểu của tỉnh trong quá trình đoàn đến kiểm tra, thăm hỏi, chúc tết tại đơn vị.
UBND các huyện, thị xã, thành phố có trách nhiệm tổ chức các đoàn kiểm tra tình hình chuẩn bị Tết cho nhân dân ở các xã, phường, thị trấn, tình hình sản xuất vụ Đông - Xuân; quan tâm hỗ trợ gia đình chính sách và gia đình nghèo, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trong dịp Tết Nguyên đán, đảm bảo mọi gia đình đều có Tết. Lựa chọn và thông báo tới các đơn vị, cá nhân thuộc đối tượng được thăm hỏi; chuẩn bị các điều kiện và phối hợp với đoàn đại biểu của tỉnh trong quá trình đoàn đến kiểm tra, thăm hỏi, chúc tết tại địa phương. Tổng hợp báo cáo kết quả thực hiện việc thăm hỏi, chúc tết về UBND tỉnh (qua Sở Lao động - Thương binh và Xã hội) trước ngày 23/01/2017.