CTTĐT - Ngày 14/10/2018, thị trấn Cổ Phúc long trọng tổ chức Lễ công bố Quyết định và đón nhận Bằng xếp hạng Di tích lịch sử - văn hóa cấp tỉnh Đền Cửa Ngòi.
Đền Cửa Ngòi được xếp hạng Di tích lịch sử - văn hóa cấp tỉnh
Di tích lịch sử Đền Cửa Ngòi còn có tên gọi khác là Đền Ngòi Ngoang, Đền Đôi Cô. Lúc đầu, Đền là một miếu nhỏ (vào khoảng cuối thế kỷ XIX đến đầu thế kỷ XX), tọa lạc trên vị trí đất bằng phẳng ngay sát mép giao thủy giữa cửa Ngòi Ngoang và Sông Hồng, sau được tu bổ, tôn tạo với quy mô 4 gian đại bái và 1 gian hậu cung, với kiến trúc hình chữ Đinh nhìn ra Sông Hồng. Đền thờ Đôi Cô là Thánh Mẫu Đệ Nhất Thượng Thiên và Thánh Mẫu Đệ Nhị Thượng Ngàn, sau tôn thờ thêm Thánh Mẫu Đệ Tam Thoải Phủ, tạo thành ban thờ Tam tòa thánh Mẫu. Đây là điểm tâm linh được nhân dân trong vùng, thương lái đường thủy và du khách thập phương qua đò thường xuyên chiêm bái, thắp hương cầu cho quốc thái dân an, cầu tài, cầu lộc, sức khỏe, cầu cho bản thâm may mắn, thượng lộ bình an…
Trong thời gian toàn quốc kháng chiến chống thực dân Pháp, Đền là nơi tổ chức Tuần lễ vàng để vận động nhân dân ủng hộ cách mạng, đóng góp cho ngân sách quốc gia, đây cũng là nơi nghỉ chân của bộ đội để qua sông vào giải phóng các địa phương miền Tây Bắc.
Trân trọng và khẳng định giá trị lịch sử - văn hóa - khoa học mà di tích lưu giữ, UBND tỉnh Yên Bái đã quyết định cấp Bằng xếp hạng Đền Cửa Ngòi là Di tích lịch sử - văn hóa cấp tỉnh.
Trải qua thời gian, Đền Cửa Ngòi đã xuống cấp, các tượng thờ, đồ thờ tự bị thất lạc, nghi lễ không được thực hiện do không còn không gian văn hóa. Để phát huy những giá trị lịch sử - văn hóa, thị trấn Cổ Phúc đã công bố phương án đầu tư Đền Cửa Ngòi. Theo đó, Đền được xây dựng trên diện tích 2.063m2 với các hạng mục như: nhà Đền chính, chùa, miếu cô, miếu cậu, cổng, sân, tường rào và các công trình phụ trợ khác, tổng mức đầu tư là trên 3 tỷ đồng, thị trấn Cổ Phúc kêu gọi các nguồn xã hội hóa ủng hộ để việc phục dựng di tích Đền Cửa Ngòi sớm được triển khai, thực hiện./.
1989 lượt xem
CTV: Thanh Hùng
Cổng thông tin điện tử tỉnh - Ngày 14/10/2018, thị trấn Cổ Phúc long trọng tổ chức Lễ công bố Quyết định và đón nhận Bằng xếp hạng Di tích lịch sử - văn hóa cấp tỉnh Đền Cửa Ngòi.Di tích lịch sử Đền Cửa Ngòi còn có tên gọi khác là Đền Ngòi Ngoang, Đền Đôi Cô. Lúc đầu, Đền là một miếu nhỏ (vào khoảng cuối thế kỷ XIX đến đầu thế kỷ XX), tọa lạc trên vị trí đất bằng phẳng ngay sát mép giao thủy giữa cửa Ngòi Ngoang và Sông Hồng, sau được tu bổ, tôn tạo với quy mô 4 gian đại bái và 1 gian hậu cung, với kiến trúc hình chữ Đinh nhìn ra Sông Hồng. Đền thờ Đôi Cô là Thánh Mẫu Đệ Nhất Thượng Thiên và Thánh Mẫu Đệ Nhị Thượng Ngàn, sau tôn thờ thêm Thánh Mẫu Đệ Tam Thoải Phủ, tạo thành ban thờ Tam tòa thánh Mẫu. Đây là điểm tâm linh được nhân dân trong vùng, thương lái đường thủy và du khách thập phương qua đò thường xuyên chiêm bái, thắp hương cầu cho quốc thái dân an, cầu tài, cầu lộc, sức khỏe, cầu cho bản thâm may mắn, thượng lộ bình an…
Trong thời gian toàn quốc kháng chiến chống thực dân Pháp, Đền là nơi tổ chức Tuần lễ vàng để vận động nhân dân ủng hộ cách mạng, đóng góp cho ngân sách quốc gia, đây cũng là nơi nghỉ chân của bộ đội để qua sông vào giải phóng các địa phương miền Tây Bắc.
Trân trọng và khẳng định giá trị lịch sử - văn hóa - khoa học mà di tích lưu giữ, UBND tỉnh Yên Bái đã quyết định cấp Bằng xếp hạng Đền Cửa Ngòi là Di tích lịch sử - văn hóa cấp tỉnh.
Trải qua thời gian, Đền Cửa Ngòi đã xuống cấp, các tượng thờ, đồ thờ tự bị thất lạc, nghi lễ không được thực hiện do không còn không gian văn hóa. Để phát huy những giá trị lịch sử - văn hóa, thị trấn Cổ Phúc đã công bố phương án đầu tư Đền Cửa Ngòi. Theo đó, Đền được xây dựng trên diện tích 2.063m2 với các hạng mục như: nhà Đền chính, chùa, miếu cô, miếu cậu, cổng, sân, tường rào và các công trình phụ trợ khác, tổng mức đầu tư là trên 3 tỷ đồng, thị trấn Cổ Phúc kêu gọi các nguồn xã hội hóa ủng hộ để việc phục dựng di tích Đền Cửa Ngòi sớm được triển khai, thực hiện./.