CTTĐT - Do ảnh hưởng của bão số 3 suy yếu thành áp thấp nhiệt đới, nên các khu vực trong tỉnh Yên Bái đêm qua (2/8) và ngày hôm nay (3/8) đã có mưa vừa, có nơi mưa to và dông.
Hồi 13 giờ ngày 03/8, vị trí tâm áp thấp nhiệt đới ở vào khoảng 20,9 độ Vĩ Bắc; 106,1 độ Kinh Đông, trên khu vực đồng bằng Bắc Bộ. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6 (40- 50km/giờ), giật cấp 7.
Dự báo trong 6 giờ tới, áp thấp nhiệt đới di chuyển theo hướng Tây Tây Nam, mỗi giờ đi được khoảng 5-10km và suy yếu dần thành một vùng áp thấp trên khu vực Nam đồng bằng Bắc Bộ và Thanh Hóa.
Do ảnh hưởng của hoàn lưu Bão số 3 suy yếu nên trong đêm nay (3/8) và ngày mai (04/8), các khu vực trong tỉnh Yên Bái có mưa vừa, có nơi mưa to và dông. Đợt mưa lớn diện rộng này kéo dài đến ngày 05/8.
Lượng mưa cả đợt phổ biến 100 - 200mm (có nơi trên 250mm)
Cần dề phòng tố lốc, sét đánh và gió giật mạnh trong cơn dông.
Cảnh báo lũ, lũ quét, sạt lở đất, ngập lụt: Trên các sông suối trong tỉnh Yên Bái sẽ xuất hiện một đợt lũ với biên độ lũ lên từ 2 - 4m. Mực nước đỉnh lũ trên sông Thao tại Yên Bái có khả năng trên báo động 1.
Nguy cơ cao xảy ra lũ quét và sạt lở đất ở vùng núi như: huyện Mù Cang Chải, Trạm Tấu, Nghĩa Lộ, Văn Chấn, Lục Yên, Văn Yên, Yên Bình. Ngập lụt ở vùng trũng của huyện Trấn Yên và thành phố Yên Bái.
Cấp độ rủi ro thiên tai: cấp độ 2.
1107 lượt xem
Ban Biên tập
Cổng thông tin điện tử tỉnh - Do ảnh hưởng của bão số 3 suy yếu thành áp thấp nhiệt đới, nên các khu vực trong tỉnh Yên Bái đêm qua (2/8) và ngày hôm nay (3/8) đã có mưa vừa, có nơi mưa to và dông.Hồi 13 giờ ngày 03/8, vị trí tâm áp thấp nhiệt đới ở vào khoảng 20,9 độ Vĩ Bắc; 106,1 độ Kinh Đông, trên khu vực đồng bằng Bắc Bộ. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6 (40- 50km/giờ), giật cấp 7.
Dự báo trong 6 giờ tới, áp thấp nhiệt đới di chuyển theo hướng Tây Tây Nam, mỗi giờ đi được khoảng 5-10km và suy yếu dần thành một vùng áp thấp trên khu vực Nam đồng bằng Bắc Bộ và Thanh Hóa.
Do ảnh hưởng của hoàn lưu Bão số 3 suy yếu nên trong đêm nay (3/8) và ngày mai (04/8), các khu vực trong tỉnh Yên Bái có mưa vừa, có nơi mưa to và dông. Đợt mưa lớn diện rộng này kéo dài đến ngày 05/8.
Lượng mưa cả đợt phổ biến 100 - 200mm (có nơi trên 250mm)
Cần dề phòng tố lốc, sét đánh và gió giật mạnh trong cơn dông.
Cảnh báo lũ, lũ quét, sạt lở đất, ngập lụt: Trên các sông suối trong tỉnh Yên Bái sẽ xuất hiện một đợt lũ với biên độ lũ lên từ 2 - 4m. Mực nước đỉnh lũ trên sông Thao tại Yên Bái có khả năng trên báo động 1.
Nguy cơ cao xảy ra lũ quét và sạt lở đất ở vùng núi như: huyện Mù Cang Chải, Trạm Tấu, Nghĩa Lộ, Văn Chấn, Lục Yên, Văn Yên, Yên Bình. Ngập lụt ở vùng trũng của huyện Trấn Yên và thành phố Yên Bái.
Cấp độ rủi ro thiên tai: cấp độ 2.