CTTĐT – Chiều 4/3, đồng chí Nguyễn Chiến Thắng - Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã có buổi làm việc về Dự án Phát triển đô thị động lực - Tiểu dự án thành phố Yên Bái đề xuất tài trợ từ nguồn vốn của Ngân hàng Thế giới (WB) với Đoàn công tác của Ngân hàng Thế giới, do bà Phạm Thị Phương Huyền - Chuyên gia cao cấp của WB về đô thị làm Trưởng đoàn. Cùng dự buổi làm việc có lãnh đạo Sở Kế hoạch và Đầu tư, Tài chính, Xây dựng, Giao thông Vận tải, lãnh đạo thành phố Yên Bái, Ban Quản lý dự án thành phố Yên Bái.
Tỉnh Yên Bái làm việc với Đoàn công tác của Ngân hàng Thế giới
Tại buổi làm việc Đoàn công tác của WB và tỉnh Yên Bái đã trao đổi các nội dung liên quan đến Dự án Phát triển đô thị động lực - Thành phố Yên Bái, như: Hạng mục đầu tư, gồm hạng mục giảm thiểu ngập lụt và an toàn đô thị; hạng mục phát triển hành lang đô thị và kết nối vùng. Trong đó, Yên Bái đề xuất tuyến đường mới từ đầu cầu Tuần Quán – Cầu Văn Phú; Hạng mục Tái định cư. Yên Bái sẽ nghiên cứu phương án hình thức tái định cư tại chỗ theo ý kiến của Đoàn công tác; Hạng mục cấp nước. Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh khẳng định việc nâng cấp, cải tạo quy mô cấp nước của Yên Bái là cần thiết tuy nhiên khó khăn trong thực hiện bởi công ty cấp nhà của Yên Bái hiện nay đã cổ phần hóa với 97% vốn nhà nước nên không thể bảo lãnh. Vì vậy tỉnh đề nghị chuyển nguồn vốn thực hiện hạng mục này để đầu tư nâng cao tuyến đường từ cầu Tuần Quán đi Văn Phú để phát huy hiệu quả nguồn vốn.
Về cơ chế tài chính, tỉnh Yên Bái mong muốn được cấp phát 70% và vay lại 30% trên tổng vốn vay với các điều kiện vay mà Ngân hàng Thế giới áp dụng. Trong quá trình chuẩn bị Dự án, tỉnh Yên Bái đồng thời tiến hành song song các bước để đảm bảo tiến độ mà Ngân hàng Thế giới đưa ra.
![](/noidung/tintuc/PublishingImages/Mai-Hien/2017/Tháng%203/doan%20wb.jpg)
Đoàn công tác của Ngân hàng Thế giới
Đoàn công tác đề nghị tỉnh Yên Bái chuẩn bị đầy đủ thủ tục hồ sơ trong quá trình chuẩn bị dự án để đảm bảo tiến độ; có cơ chế phối hợp giữa các sở, ngành với thành phố để nắm thông tin tốt hơn trong triển khai dự án.
810 lượt xem
Nguyễn Hiên
Cổng thông tin điện tử tỉnh – Chiều 4/3, đồng chí Nguyễn Chiến Thắng - Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã có buổi làm việc về Dự án Phát triển đô thị động lực - Tiểu dự án thành phố Yên Bái đề xuất tài trợ từ nguồn vốn của Ngân hàng Thế giới (WB) với Đoàn công tác của Ngân hàng Thế giới, do bà Phạm Thị Phương Huyền - Chuyên gia cao cấp của WB về đô thị làm Trưởng đoàn. Cùng dự buổi làm việc có lãnh đạo Sở Kế hoạch và Đầu tư, Tài chính, Xây dựng, Giao thông Vận tải, lãnh đạo thành phố Yên Bái, Ban Quản lý dự án thành phố Yên Bái. Tại buổi làm việc Đoàn công tác của WB và tỉnh Yên Bái đã trao đổi các nội dung liên quan đến Dự án Phát triển đô thị động lực - Thành phố Yên Bái, như: Hạng mục đầu tư, gồm hạng mục giảm thiểu ngập lụt và an toàn đô thị; hạng mục phát triển hành lang đô thị và kết nối vùng. Trong đó, Yên Bái đề xuất tuyến đường mới từ đầu cầu Tuần Quán – Cầu Văn Phú; Hạng mục Tái định cư. Yên Bái sẽ nghiên cứu phương án hình thức tái định cư tại chỗ theo ý kiến của Đoàn công tác; Hạng mục cấp nước. Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh khẳng định việc nâng cấp, cải tạo quy mô cấp nước của Yên Bái là cần thiết tuy nhiên khó khăn trong thực hiện bởi công ty cấp nhà của Yên Bái hiện nay đã cổ phần hóa với 97% vốn nhà nước nên không thể bảo lãnh. Vì vậy tỉnh đề nghị chuyển nguồn vốn thực hiện hạng mục này để đầu tư nâng cao tuyến đường từ cầu Tuần Quán đi Văn Phú để phát huy hiệu quả nguồn vốn.
Về cơ chế tài chính, tỉnh Yên Bái mong muốn được cấp phát 70% và vay lại 30% trên tổng vốn vay với các điều kiện vay mà Ngân hàng Thế giới áp dụng. Trong quá trình chuẩn bị Dự án, tỉnh Yên Bái đồng thời tiến hành song song các bước để đảm bảo tiến độ mà Ngân hàng Thế giới đưa ra.
Đoàn công tác của Ngân hàng Thế giới
Đoàn công tác đề nghị tỉnh Yên Bái chuẩn bị đầy đủ thủ tục hồ sơ trong quá trình chuẩn bị dự án để đảm bảo tiến độ; có cơ chế phối hợp giữa các sở, ngành với thành phố để nắm thông tin tốt hơn trong triển khai dự án.