CTTĐT – Ngày 16/8, Đoàn TNCS Hồ Chí Minh khối các cơ quan tỉnh tổ chức Đại hội lần thứ VIII, nhiệm kỳ 2017 – 2022.
Ban Chấp hành Đoàn Khối các cơ quan tỉnh lần thứ VIII ra mắt Đại hội.
Dự Đại hội có đồng chí Hoàng Thị Chanh – Bí thư Đảng ủy khối các cơ quan tỉnh; đồng chí Lương Mạnh Hà – Phó Bí thư Thường trực Tỉnh đoàn Yên Bái cùng 120 đại biểu đại diện cho đoàn viên thanh niên khối các cơ quan tỉnh.
Hiện nay, Đoàn khối các cơ quan tỉnh có 42 tổ chức cơ sở Đoàn trực thuộc với 1.132 đoàn viên. Phần lớn đoàn viên thanh niên có lập trường, tư tưởng vững vàng, tin tưởng tuyệt đối vào sự lãnh đạo của Đảng, giữ vững và phát huy truyền thống tốt đẹp của dân tộc, của các thế hệ thanh niên đi trước, có kiến thức và kỹ năng nghiệp vụ vững vàng, luôn nêu cao ý chí tự cường, chủ động, sáng tạo học tập, lao động, sẵn sàng xung kích đảm nhận việc khó, việc mới, tình nguyện vì cuộc sống cộng đồng; chủ động lập thân, lập nghiệp; có trách nhiệm với bản thân, gia đình và xã hội.
Công tác giáo dục chính trị tư tưởng được xác định là nhiệm vụ trọng tâm của Đoàn nhằm trang bị nhận thức, nâng cao bản lĩnh chính trị cho đoàn viên thanh niên. Ban Thường vụ Đoàn khối đã chỉ đạo các cơ sở đoàn tổ chức tốt việc triển khai học tập, quán triệt các Chỉ thị, Nghị quyết của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước đến đoàn viên thanh niên. Bên cạnh đó, các cơ sở đoàn còn quan tâm đẩy mạnh tuyên truyền, giáo dục về lịch sử, chủ quyền biển đảo Tổ quốc cho đoàn viên thanh niên; phát động đoàn viên thanh niên thể hiện tình yêu quê hương, đất nước bằng những hành động, việc làm cụ thể như: Đoàn Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tổ chức diễn đàn “Đảng với thanh niên, thanh niên với Đảng”; Chi đoàn Báo Yên Bái quyên góp xây dựng mô hình Cột cờ chủ quyền Trường Sa tại xã Nà Hẩu, huyện Văn Yên trị giá gần 100 triệu đồng… Qua đó góp phần nâng cao nhận thức chính trị, định hướng tư tưởng dư luận xã hội cho đoàn viên thanh niên; tăng cường củng cố niềm tin của đoàn viên thanh niên vào đường lối, chủ trương của Đảng và chính sách pháp luật của Nhà nước. Đặc biệt phong trào thi đua “Đoàn viên thanh niên khối các cơ quan tỉnh tiếp tục đẩy mạnh việc học tập và làm theo tư tưởng, tấm gương đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh” được triển khai gắn với việc thực hiện Chỉ thị số 03 và Chỉ thị số 05 của Bộ Chính trị với chủ đề hàng năm theo kế hoạch của Đảng ủy khối các cơ quan tỉnh bằng nhiều hoạt động thiết thực như xây dựng các mô hình, công trình, phần việc thanh niên học tập và làm theo lời Bác. Tiêu biểu như Chi đoàn Báo Yên Bái đã phát động Đoàn viên thanh niên thực hiện phong trào “3 không” (không say xỉn rượu bia, không vòi vĩnh xin tiền, không nhũng nhiễu cơ sở) khi tác nghiệp.
Cùng với đó, phong trào “Xung kích, tình nguyện phát triển kinh tế - xã hội và bảo vệ Tổ quốc” được xác định là một trong những nhiệm vụ trọng tâm và được triển khai đồng bộ, có chiều sâu. Phong trào “Đồng hành với thanh niên lập thân, lập nghiệp” cũng được đẩy mạnh ở các tổ chức cơ sở đoàn trực thuộc. Công tác xây dựng, củng cố tổ chức Đoàn và Đoàn tham gia xây dựng Đảng, chính quyền, đoàn thể nhân dân được triển khai hiệu quả. Công tác đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công tác kiểm tra, giám sát được quan tâm đúng mức đã góp phần nâng cao chất lượng cán bộ Đoàn và chất lượng tổ chức Đoàn.
Với khẩu hiệu "Tiên phong - gương mẫu - kỷ cương - đoàn kết - sáng tạo”, nhiệm kỳ 2017- 2022, Đoàn Khối các cơ quan tỉnh phấn đấu 100% cơ sở Đoàn xây dựng được phần việc, công trình thanh niên; hỗ trợ, giúp đỡ ít nhất 300 đối tượng là trẻ em nghèo, trẻ mồ côi, trẻ tàn tật, gia đình chính sách; thành lập được ít nhất 10 câu lạc bộ "3 trách nhiệm” trong các cơ quan, đơn vị; tổ chức 5 lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác Đoàn; phấn đấu hàng năm có ít nhất 50 đồng chí được kết nạp vào Đảng...
Với tinh thần làm việc nghiêm túc, Đại hội đã bầu 19 đồng chí vào Ban Chấp hành Đoàn TNCS Hồ Chí Minh các cơ quan tỉnh nhiệm kỳ 2017 – 2022. Đồng chí Đồng Mạnh Linh – Phó Bí thư Đoàn TNCS Hồ Chí Minh khối các cơ quan tỉnh lần thứ VII được tín nhiệm bầu giữ chức Bí thư Đoàn TNCS Hồ Chí Minh khối các cơ quan tỉnh Yên Bái lần thứ VIII nhiệm kỳ 2017 – 2022. Đại hội đã bầu 5 đại biểu chính thức và 1 đại biểu dự khuyết đi dự Đại hội Đoàn tỉnh lần thứ XIV, nhiệm kỳ 2017 - 2022.
989 lượt xem
Lan Hương
Cổng thông tin điện tử tỉnh – Ngày 16/8, Đoàn TNCS Hồ Chí Minh khối các cơ quan tỉnh tổ chức Đại hội lần thứ VIII, nhiệm kỳ 2017 – 2022.Dự Đại hội có đồng chí Hoàng Thị Chanh – Bí thư Đảng ủy khối các cơ quan tỉnh; đồng chí Lương Mạnh Hà – Phó Bí thư Thường trực Tỉnh đoàn Yên Bái cùng 120 đại biểu đại diện cho đoàn viên thanh niên khối các cơ quan tỉnh.
Hiện nay, Đoàn khối các cơ quan tỉnh có 42 tổ chức cơ sở Đoàn trực thuộc với 1.132 đoàn viên. Phần lớn đoàn viên thanh niên có lập trường, tư tưởng vững vàng, tin tưởng tuyệt đối vào sự lãnh đạo của Đảng, giữ vững và phát huy truyền thống tốt đẹp của dân tộc, của các thế hệ thanh niên đi trước, có kiến thức và kỹ năng nghiệp vụ vững vàng, luôn nêu cao ý chí tự cường, chủ động, sáng tạo học tập, lao động, sẵn sàng xung kích đảm nhận việc khó, việc mới, tình nguyện vì cuộc sống cộng đồng; chủ động lập thân, lập nghiệp; có trách nhiệm với bản thân, gia đình và xã hội.
Công tác giáo dục chính trị tư tưởng được xác định là nhiệm vụ trọng tâm của Đoàn nhằm trang bị nhận thức, nâng cao bản lĩnh chính trị cho đoàn viên thanh niên. Ban Thường vụ Đoàn khối đã chỉ đạo các cơ sở đoàn tổ chức tốt việc triển khai học tập, quán triệt các Chỉ thị, Nghị quyết của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước đến đoàn viên thanh niên. Bên cạnh đó, các cơ sở đoàn còn quan tâm đẩy mạnh tuyên truyền, giáo dục về lịch sử, chủ quyền biển đảo Tổ quốc cho đoàn viên thanh niên; phát động đoàn viên thanh niên thể hiện tình yêu quê hương, đất nước bằng những hành động, việc làm cụ thể như: Đoàn Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tổ chức diễn đàn “Đảng với thanh niên, thanh niên với Đảng”; Chi đoàn Báo Yên Bái quyên góp xây dựng mô hình Cột cờ chủ quyền Trường Sa tại xã Nà Hẩu, huyện Văn Yên trị giá gần 100 triệu đồng… Qua đó góp phần nâng cao nhận thức chính trị, định hướng tư tưởng dư luận xã hội cho đoàn viên thanh niên; tăng cường củng cố niềm tin của đoàn viên thanh niên vào đường lối, chủ trương của Đảng và chính sách pháp luật của Nhà nước. Đặc biệt phong trào thi đua “Đoàn viên thanh niên khối các cơ quan tỉnh tiếp tục đẩy mạnh việc học tập và làm theo tư tưởng, tấm gương đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh” được triển khai gắn với việc thực hiện Chỉ thị số 03 và Chỉ thị số 05 của Bộ Chính trị với chủ đề hàng năm theo kế hoạch của Đảng ủy khối các cơ quan tỉnh bằng nhiều hoạt động thiết thực như xây dựng các mô hình, công trình, phần việc thanh niên học tập và làm theo lời Bác. Tiêu biểu như Chi đoàn Báo Yên Bái đã phát động Đoàn viên thanh niên thực hiện phong trào “3 không” (không say xỉn rượu bia, không vòi vĩnh xin tiền, không nhũng nhiễu cơ sở) khi tác nghiệp.
Cùng với đó, phong trào “Xung kích, tình nguyện phát triển kinh tế - xã hội và bảo vệ Tổ quốc” được xác định là một trong những nhiệm vụ trọng tâm và được triển khai đồng bộ, có chiều sâu. Phong trào “Đồng hành với thanh niên lập thân, lập nghiệp” cũng được đẩy mạnh ở các tổ chức cơ sở đoàn trực thuộc. Công tác xây dựng, củng cố tổ chức Đoàn và Đoàn tham gia xây dựng Đảng, chính quyền, đoàn thể nhân dân được triển khai hiệu quả. Công tác đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công tác kiểm tra, giám sát được quan tâm đúng mức đã góp phần nâng cao chất lượng cán bộ Đoàn và chất lượng tổ chức Đoàn.
Với khẩu hiệu "Tiên phong - gương mẫu - kỷ cương - đoàn kết - sáng tạo”, nhiệm kỳ 2017- 2022, Đoàn Khối các cơ quan tỉnh phấn đấu 100% cơ sở Đoàn xây dựng được phần việc, công trình thanh niên; hỗ trợ, giúp đỡ ít nhất 300 đối tượng là trẻ em nghèo, trẻ mồ côi, trẻ tàn tật, gia đình chính sách; thành lập được ít nhất 10 câu lạc bộ "3 trách nhiệm” trong các cơ quan, đơn vị; tổ chức 5 lớp bồi dưỡng nghiệp vụ công tác Đoàn; phấn đấu hàng năm có ít nhất 50 đồng chí được kết nạp vào Đảng...
Với tinh thần làm việc nghiêm túc, Đại hội đã bầu 19 đồng chí vào Ban Chấp hành Đoàn TNCS Hồ Chí Minh các cơ quan tỉnh nhiệm kỳ 2017 – 2022. Đồng chí Đồng Mạnh Linh – Phó Bí thư Đoàn TNCS Hồ Chí Minh khối các cơ quan tỉnh lần thứ VII được tín nhiệm bầu giữ chức Bí thư Đoàn TNCS Hồ Chí Minh khối các cơ quan tỉnh Yên Bái lần thứ VIII nhiệm kỳ 2017 – 2022. Đại hội đã bầu 5 đại biểu chính thức và 1 đại biểu dự khuyết đi dự Đại hội Đoàn tỉnh lần thứ XIV, nhiệm kỳ 2017 - 2022.
Các bài khác
- Đại biểu Quốc hội tỉnh Yên Bái dự chất vấn trực tuyến Bộ trưởng Bộ Xây dựng Phạm Hồng Hà (16/08/2017)
- Chủ tịch UBND tỉnh Đỗ Đức Duy chủ trì phiên họp thành viên UBND tỉnh tháng 8/2017 (15/08/2017)
- Yên Bái bế giảng lớp bồi dưỡng, cập nhật kiến thức dành cho cán bộ diện Ban Thường vụ Tỉnh ủy quản lý, năm 2017 (14/08/2017)
- Điểm kết quả chỉ đạo điều hành của UBND tỉnh trong tuần (Từ 7- 13/8/2017) (13/08/2017)
- Ban Tổ chức Trung ương, Công ty cổ phần Xi măng và Khoáng sản, Công ty Điện lực và Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh Yên Bái ủng hộ nhân dân Mù Cang Chải 270 triệu đồng
(12/08/2017)
- Chủ tịch UBND tỉnh Đỗ Đức Duy kiểm tra tình hình khắc phục hậu quả bão lũ tại bản Tà Ghênh, xã Lao Chải, huyện Mù Cang Chải (12/08/2017)
- Đồng chí Dương Văn Thống - Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy gặp mặt chức sắc, chức việc tôn giáo (11/08/2017)
- Chủ tịch UBND tỉnh Đỗ Đức Duy chỉ đạo khẩn trương di dời, dựng lại nhà, khôi phục công trình nước sạch, khi người dân về nơi ở mới tại xã Dế Xu Phình, huyện Mù Cang Chải (11/08/2017)
- Đại hội đại biểu Phật giáo tỉnh lần thứ II, nhiệm kỳ 2017 – 2022 được tổ chức từ 15-16/8 (11/08/2017)
- Tỉnh ủy Yên Bái: Bồi dưỡng, cập nhật kiến thức cho cán bộ thuộc diện Ban Thường vụ Tỉnh ủy quản lý năm 2017 (11/08/2017)
Xem thêm »