CTTĐT - Trước những thiệt hại nặng nề do mưa lũ, sạt lở đất gây ra tại các huyện Trạm Tấu, Văn Chấn, Văn Yên và Thị xã Nghĩa Lộ, ngày 12/10, Chủ tịch UBND tỉnh Yên Bái đã ký Quyết định thành lập Sở Chỉ huy hiện trường tìm kiếm cứu nạn, khắc phục hậu quả do mưa lũ, sạt lở đất gây ra tại các huyện Trạm Tấu, Văn Chấn, Văn Yên và Thị xã Nghĩa Lộ
Mưa lũ đã khiến cho nhiều xã của huyện Văn Chấn bị cô lập
Sở Chỉ huy hiện trường được thành lập gồm 18 thành viên. Đồng chí Đỗ Dức Duy - Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh làm Chỉ huy trưởng. Đồng chí Nguyễn Văn Khánh - Phó Chủ tịch UBND tỉnh là Phó Chỉ huy trưởng thường trực. Đồng chí Phạm Hồng Chương - Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh là Phó Chỉ huy trưởng.
Sở Chỉ huy hiện trường tìm kiếm cứu nạn, khắc phục hậu quả do mưa lũ, sạt lở đất gây ra tại các huyện Trạm Tấu, Văn Chấn, Văn Yên và Thị xã Nghĩa Lộ được đặt tại Ủy ban nhân dân Thị xã Nghĩa Lộ.
Sở Chỉ huy hiện trường có nhiệm vụ huy động, chỉ huy mọi lực lượng, trang thiết bị, phương tiện để tìm kiếm, cứu nạn người mất tích; khắc phục những thiệt hại do thiên tai gây ra; rà soát, di dời các hộ dân trong vùng nguy hiểm có nguy cơ bị lũ, lũ quét, sạt lở đất, ngập lụt đến nơi an toàn; chỉ đạo cơ quan, đơn vị chức năng, chính quyền địa phương tổ chức thăm hỏi, động viên, hỗ trợ các hộ gia đình bị thiệt hại; tập trung khắc phục các công trình cơ sở hạ tầng, đặc biệt là các công trình giao thông; kiểm tra, rà soát, xác định mức độ thiệt hại đối với sản xuất nông nghiệp; tổ chức chỉ đạo dọn dẹp bùn, đất đá, vệ sinh môi trường, vệ sinh đòng ruộng; đảm bảo an ninh trật tự, an toàn cho người dân ở những nơi bị thiên tai, sạt lở, ngập lụt.
608 lượt xem
Thu Nga
Cổng thông tin điện tử tỉnh - Trước những thiệt hại nặng nề do mưa lũ, sạt lở đất gây ra tại các huyện Trạm Tấu, Văn Chấn, Văn Yên và Thị xã Nghĩa Lộ, ngày 12/10, Chủ tịch UBND tỉnh Yên Bái đã ký Quyết định thành lập Sở Chỉ huy hiện trường tìm kiếm cứu nạn, khắc phục hậu quả do mưa lũ, sạt lở đất gây ra tại các huyện Trạm Tấu, Văn Chấn, Văn Yên và Thị xã Nghĩa LộSở Chỉ huy hiện trường được thành lập gồm 18 thành viên. Đồng chí Đỗ Dức Duy - Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh làm Chỉ huy trưởng. Đồng chí Nguyễn Văn Khánh - Phó Chủ tịch UBND tỉnh là Phó Chỉ huy trưởng thường trực. Đồng chí Phạm Hồng Chương - Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh là Phó Chỉ huy trưởng.
Sở Chỉ huy hiện trường tìm kiếm cứu nạn, khắc phục hậu quả do mưa lũ, sạt lở đất gây ra tại các huyện Trạm Tấu, Văn Chấn, Văn Yên và Thị xã Nghĩa Lộ được đặt tại Ủy ban nhân dân Thị xã Nghĩa Lộ.
Sở Chỉ huy hiện trường có nhiệm vụ huy động, chỉ huy mọi lực lượng, trang thiết bị, phương tiện để tìm kiếm, cứu nạn người mất tích; khắc phục những thiệt hại do thiên tai gây ra; rà soát, di dời các hộ dân trong vùng nguy hiểm có nguy cơ bị lũ, lũ quét, sạt lở đất, ngập lụt đến nơi an toàn; chỉ đạo cơ quan, đơn vị chức năng, chính quyền địa phương tổ chức thăm hỏi, động viên, hỗ trợ các hộ gia đình bị thiệt hại; tập trung khắc phục các công trình cơ sở hạ tầng, đặc biệt là các công trình giao thông; kiểm tra, rà soát, xác định mức độ thiệt hại đối với sản xuất nông nghiệp; tổ chức chỉ đạo dọn dẹp bùn, đất đá, vệ sinh môi trường, vệ sinh đòng ruộng; đảm bảo an ninh trật tự, an toàn cho người dân ở những nơi bị thiên tai, sạt lở, ngập lụt.
Các bài khác
- Tập trung rà soát, khẩn trương di dời các hộ gia đình ở khu vực nguy hiểm đến nơi an toàn (12/10/2017)
- Các đồng chí Bí thư Tỉnh uỷ, Chủ tịch UBND tỉnh làm việc với Thông tấn xã Việt Nam (12/10/2017)
- Tập trung chỉ đạo bố trí tái định cư cho các hộ dân, rà soát, di dời các hộ ra khỏi vùng có nguy cơ sạt lở, lũ quét (12/10/2017)
- Đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh Đỗ Đức Duy kiểm tra tình hình khắc phục mưa lũ tại Văn Chấn (12/10/2017)
- Bí thư Tỉnh ủy Phạm Thị Thanh Trà thăm hỏi các gia đình bị ảnh hưởng do mưa lũ, chỉ đạo tăng cường lực lượng khắc phục hậu quả thiên tai tại thị xã Nghĩa Lộ (12/10/2017)
- Chủ tịch UBND tỉnh Đỗ Đức Duy thăm hỏi, động viên các hộ gia đình bị thiệt hại do mưa lũ tại phường Pú Trạng, thị xã Nghĩa Lộ (12/10/2017)
- Tập trung mọi lực lượng, ưu tiên cho công tác tìm kiếm cứu nạn và đảm bảo an sinh xã hội, quyết tâm tiếp cận địa bàn huyện Trạm Tấu trước buổi chiều 12/10 (11/10/2017)
- Bí thư Tỉnh ủy Phạm Thị Thanh Trà kiểm tra và chỉ đạo khắc phục hậu quả mưa lũ tại khu vực phía Tây (11/10/2017)
- Tỉnh ủy Yên Bái: Giao ban khối các cơ quan Nội chính triển khai nhiệm vụ Quý IV/2017 (11/10/2017)
- Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Dương Văn Thống tiếp đoàn công tác tỉnh Viêng Chăn (11/10/2017)
Xem thêm »