CTTĐT - Chiều 12/10, đồng chí Phạm Thị Thanh Trà - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tịch đã đến thăm hỏi, trao hỗ trợ cho một số hộ dân bị lũ cuốn trôi nhà cửa, tài sản và kiểm tra tình hình sạt lở đường, bờ kè ven Suối Thia tại xã Hạnh Sơn, Phúc Sơn - huyện Văn Chấn.
Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy đề cấp ủy, chính quyền xã cùng bà con dân bản chung sức giúp đỡ để các hộ có quỹ đất, được dựng lại nhà ổn định cuộc sống lâu dài
Cùng đi có các đồng chí lãnh đạo Ủy ban MTTQ tỉnh, Công an tỉnh và lãnh đạo huyện Văn Chấn.
Tại bản Viềng Công - xã Hạnh Sơn, cả tuyến đường bê tông cùng hàng trăm mét bờ kè dọc Suối Thia đã sạt lở hoàn toàn khiến giao thông bị chia cắt, 7 hộ dân đã bị lũ cuốn trôi toàn bộ nhà và tài sản, cả khu đất trước đây của 7 hộ đình nay đã sạt cả xuống lòng suối. Rất may không có thiệt hại về người. Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy đánh giá cao tinh thần chủ động, khẩn trương đối phó với lũ của bà con dân bản đã đảm bảo an toàn tuyệt đối về người, đồng thời đề nghị xã Hạnh Sơn rà soát quỹ đất, bố trí địa điểm tái định cư cho các hộ có nhà bị lũ cuốn trôi.
Bên cạnh những thiệt hại về nhà cửa, tài sản, bờ kè và đường giao thông, hiện nay có 70 cháu học sinh các cấp học ở bản Phai Lò hàng ngày vẫn đi qua bản Viềng Công để đến trường nay do đường sạt lở 2 ngày qua đã không thể đến trường.
Cũng chịu ảnh hưởng nặng nề do mưa lũ, bản Noong Phai - xã Phúc Sơn có 3 hộ dân bị lũ cuốn trôi toàn bộ nhà cửa là hộ ông Đồng Văn Hiếm, Lò Văn San, Lường Văn Tiên. Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy đã ân cần thăm hỏi và để nghị các gia đình chủ động tìm quỹ đất, anh em họ hàng, bà con trong bản trao đổi dành quỹ đất để bố trí tái định cư cho các gia đình ra khỏi vùng nguy hiểm.
Tại các điểm đến thăm đồng chí Bí thư Tỉnh ủy đã động viên, chia sẻ khó khăn với các gia đình và mong muốn các gia đình sớm ổn định cuộc sống, cấp ủy, chính quyền xã cùng bà con dân bản chung sức giúp đỡ để các hộ có quỹ đất, được dựng lại nhà ổn định cuộc sống lâu dài. Đoàn đã trao hỗ trợ 25 triệu đồng/hộ mất toàn bộ nhà cửa và tài sản, 15kg gạo/khẩu/tháng trong 2 tháng.
Đối với các nhiệm vụ tiếp theo đồng chí Bí thư Tỉnh ủy yêu cầu huyện Văn Chấn tổng rà soát toàn bộ địa bàn, kiên quyết di dời dân ở những vùng nguy hiểm, vùng có nguy cơ ảnh hưởng lũ, sạt lở đất đến nơi an toàn. Hiện nay tình hình thời tiết còn nhiều diễn biến phức tạp, theo dự báo khu vực Tây Bắc sắp có một đợt mưa lớn do ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới nên cần tập trung lực lượng, các phòng ban chuyên môn rà soát chi tiết tại các xã, nhất là các khu vực xung yếu, có khe suối nhằm đảm bảo an toàn tuyệt đối về người, hạn chế đến mức thấp nhất những thiệt hại về tài sản của Nhà nước và nhân dân.
664 lượt xem
Thanh Bình
Cổng thông tin điện tử tỉnh - Chiều 12/10, đồng chí Phạm Thị Thanh Trà - Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tịch đã đến thăm hỏi, trao hỗ trợ cho một số hộ dân bị lũ cuốn trôi nhà cửa, tài sản và kiểm tra tình hình sạt lở đường, bờ kè ven Suối Thia tại xã Hạnh Sơn, Phúc Sơn - huyện Văn Chấn.Cùng đi có các đồng chí lãnh đạo Ủy ban MTTQ tỉnh, Công an tỉnh và lãnh đạo huyện Văn Chấn.
Tại bản Viềng Công - xã Hạnh Sơn, cả tuyến đường bê tông cùng hàng trăm mét bờ kè dọc Suối Thia đã sạt lở hoàn toàn khiến giao thông bị chia cắt, 7 hộ dân đã bị lũ cuốn trôi toàn bộ nhà và tài sản, cả khu đất trước đây của 7 hộ đình nay đã sạt cả xuống lòng suối. Rất may không có thiệt hại về người. Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy đánh giá cao tinh thần chủ động, khẩn trương đối phó với lũ của bà con dân bản đã đảm bảo an toàn tuyệt đối về người, đồng thời đề nghị xã Hạnh Sơn rà soát quỹ đất, bố trí địa điểm tái định cư cho các hộ có nhà bị lũ cuốn trôi.
Bên cạnh những thiệt hại về nhà cửa, tài sản, bờ kè và đường giao thông, hiện nay có 70 cháu học sinh các cấp học ở bản Phai Lò hàng ngày vẫn đi qua bản Viềng Công để đến trường nay do đường sạt lở 2 ngày qua đã không thể đến trường.
Cũng chịu ảnh hưởng nặng nề do mưa lũ, bản Noong Phai - xã Phúc Sơn có 3 hộ dân bị lũ cuốn trôi toàn bộ nhà cửa là hộ ông Đồng Văn Hiếm, Lò Văn San, Lường Văn Tiên. Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy đã ân cần thăm hỏi và để nghị các gia đình chủ động tìm quỹ đất, anh em họ hàng, bà con trong bản trao đổi dành quỹ đất để bố trí tái định cư cho các gia đình ra khỏi vùng nguy hiểm.
Tại các điểm đến thăm đồng chí Bí thư Tỉnh ủy đã động viên, chia sẻ khó khăn với các gia đình và mong muốn các gia đình sớm ổn định cuộc sống, cấp ủy, chính quyền xã cùng bà con dân bản chung sức giúp đỡ để các hộ có quỹ đất, được dựng lại nhà ổn định cuộc sống lâu dài. Đoàn đã trao hỗ trợ 25 triệu đồng/hộ mất toàn bộ nhà cửa và tài sản, 15kg gạo/khẩu/tháng trong 2 tháng.
Đối với các nhiệm vụ tiếp theo đồng chí Bí thư Tỉnh ủy yêu cầu huyện Văn Chấn tổng rà soát toàn bộ địa bàn, kiên quyết di dời dân ở những vùng nguy hiểm, vùng có nguy cơ ảnh hưởng lũ, sạt lở đất đến nơi an toàn. Hiện nay tình hình thời tiết còn nhiều diễn biến phức tạp, theo dự báo khu vực Tây Bắc sắp có một đợt mưa lớn do ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới nên cần tập trung lực lượng, các phòng ban chuyên môn rà soát chi tiết tại các xã, nhất là các khu vực xung yếu, có khe suối nhằm đảm bảo an toàn tuyệt đối về người, hạn chế đến mức thấp nhất những thiệt hại về tài sản của Nhà nước và nhân dân.
Các bài khác
- Tập trung rà soát, khẩn trương di dời các hộ gia đình ở khu vực nguy hiểm đến nơi an toàn (12/10/2017)
- Các đồng chí Bí thư Tỉnh uỷ, Chủ tịch UBND tỉnh làm việc với Thông tấn xã Việt Nam (12/10/2017)
- Đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh Đỗ Đức Duy kiểm tra tình hình khắc phục mưa lũ tại Văn Chấn (12/10/2017)
- Bí thư Tỉnh ủy Phạm Thị Thanh Trà thăm hỏi các gia đình bị ảnh hưởng do mưa lũ, chỉ đạo tăng cường lực lượng khắc phục hậu quả thiên tai tại thị xã Nghĩa Lộ (12/10/2017)
- Chủ tịch UBND tỉnh Đỗ Đức Duy thăm hỏi, động viên các hộ gia đình bị thiệt hại do mưa lũ tại phường Pú Trạng, thị xã Nghĩa Lộ (12/10/2017)
- Yên Bái: Thành lập Sở Chỉ huy hiện trường tìm kiếm cứu nạn, khắc phục hậu quả do mưa lũ, sạt lở đất gây ra tại các huyện Trạm Tấu, Văn Chấn, Văn Yên và Thị xã Nghĩa Lộ (12/10/2017)
- Tập trung mọi lực lượng, ưu tiên cho công tác tìm kiếm cứu nạn và đảm bảo an sinh xã hội, quyết tâm tiếp cận địa bàn huyện Trạm Tấu trước buổi chiều 12/10 (11/10/2017)
- Bí thư Tỉnh ủy Phạm Thị Thanh Trà kiểm tra và chỉ đạo khắc phục hậu quả mưa lũ tại khu vực phía Tây (11/10/2017)
- Tỉnh ủy Yên Bái: Giao ban khối các cơ quan Nội chính triển khai nhiệm vụ Quý IV/2017 (11/10/2017)
- Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Dương Văn Thống tiếp đoàn công tác tỉnh Viêng Chăn (11/10/2017)
Xem thêm »