CTTĐT - Ủy ban nhân dân tỉnh vừa ban hành kế hoạch thực hiện công tác đảm bảo an toàn thực phẩm trên địa bàn tỉnh Yên Bái năm 2019.
Tăng cường công tác kiểm tra liên ngành về an toàn thực phẩm
Tỉnh Yên Bái phấn đấu 75% người sản xuất, chế biến, người kinh doanh thực phẩm, người tiêu dùng và chủ cơ sở được cập nhật kiến thức về an toàn thực phẩm; 100% các cán bộ quản lý an toàn thực phẩm tuyến tỉnh, huyện được cập nhật các văn bản và kiến thức về an toàn thực phẩm thông qua hình thức hội thảo, hội nghị, tập huấn. 75% cơ sở sản xuất, chế biến kinh doanh thực phẩm được thanh tra, kiểm tra đạt yêu cầu về vệ sinh an toàn thực phẩm. Tỷ lệ cơ sở sản xuất, chế biến, kinh doanh thực phẩm, kinh doanh dịch vụ ăn uống thuộc diện được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn thực phẩm: Ngành Y tế cấp đạt 55%; ngành Công Thương cấp đạt 55%. Tỷ lệ cơ sở sản xuất, chế biến, kinh doanh nông lâm sản, thủy sản được kiểm tra, phân loại, đủ điều kiện an toàn thực phẩm và được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn thực phẩm do ngành Nông nghiệp và Phát triển nông thôn cấp đạt 55%. Trên 45% cơ sở sản xuất thực phẩm tự công bố sản phẩm và đăng ký bản công bố sản phẩm theo quy định. Trên 70% các chợ trên địa bàn tỉnh được quy hoạch và kiểm soát an toàn thực phẩm (không bao gồm chợ tự phát); 80% số cơ sở sản xuất, chế biến, kinh doanh thực phẩm và kinh doanh dịch vụ ăn uống do các ngành, các cấp quản lý được thanh tra, kiểm tra theo quy định, trong đó tỷ lệ cơ sở thực phẩm được kiểm tra đạt điều kiện an toàn thực phẩm chiếm trên 75%. Số vụ ngộ độc thực phẩm báo cáo được điều tra, xử lý kịp thời; tỷ lệ mắc trong các vụ ngộ độc thực phẩm cấp tính được ghi nhận dưới 10 ca/100.000 dân, hạn chế tối đa đến không có người tử vong do ngộ độc thực phẩm.
Tỉnh sẽ tăng cường sự chỉ đạo của các cấp ủy Đảng, chính quyền đối với công tác quản lý nhà nước về an toàn thực phẩm; củng cố và nâng cao năng lực hệ thống quản lý nhằm đáp ứng yêu cầu hội nhập kinh tế trong tình hình mới. Đẩy mạnh công tác truyền thông giáo dục về bảo đảm an toàn thực phẩm nhằm nâng cao nhận thức, thực hành đúng về an toàn thực phẩm trong cộng đồng. Nâng cao hiệu quả công tác thanh tra, kiểm tra, giám sát về an toàn thực phẩm nhằm ngăn chặn kịp thời các hành vi vi phạm về an toàn thực phẩm, góp phần phòng ngừa chủ động các sự cố về an toàn thực phẩm. Kiểm soát an toàn thực phẩm trong toàn bộ chuỗi cung cấp thực phẩm được thiết lập và phát huy hiệu quả, chủ động trong việc bảo vệ sức khỏe và quyền lợi người tiêu dùng. Không để xảy ra các vụ ngộ độc đông người và tử vong do ngộ độc thực phẩm.
589 lượt xem
Ban Biên tập
Cổng thông tin điện tử tỉnh - Ủy ban nhân dân tỉnh vừa ban hành kế hoạch thực hiện công tác đảm bảo an toàn thực phẩm trên địa bàn tỉnh Yên Bái năm 2019.Tỉnh Yên Bái phấn đấu 75% người sản xuất, chế biến, người kinh doanh thực phẩm, người tiêu dùng và chủ cơ sở được cập nhật kiến thức về an toàn thực phẩm; 100% các cán bộ quản lý an toàn thực phẩm tuyến tỉnh, huyện được cập nhật các văn bản và kiến thức về an toàn thực phẩm thông qua hình thức hội thảo, hội nghị, tập huấn. 75% cơ sở sản xuất, chế biến kinh doanh thực phẩm được thanh tra, kiểm tra đạt yêu cầu về vệ sinh an toàn thực phẩm. Tỷ lệ cơ sở sản xuất, chế biến, kinh doanh thực phẩm, kinh doanh dịch vụ ăn uống thuộc diện được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn thực phẩm: Ngành Y tế cấp đạt 55%; ngành Công Thương cấp đạt 55%. Tỷ lệ cơ sở sản xuất, chế biến, kinh doanh nông lâm sản, thủy sản được kiểm tra, phân loại, đủ điều kiện an toàn thực phẩm và được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện an toàn thực phẩm do ngành Nông nghiệp và Phát triển nông thôn cấp đạt 55%. Trên 45% cơ sở sản xuất thực phẩm tự công bố sản phẩm và đăng ký bản công bố sản phẩm theo quy định. Trên 70% các chợ trên địa bàn tỉnh được quy hoạch và kiểm soát an toàn thực phẩm (không bao gồm chợ tự phát); 80% số cơ sở sản xuất, chế biến, kinh doanh thực phẩm và kinh doanh dịch vụ ăn uống do các ngành, các cấp quản lý được thanh tra, kiểm tra theo quy định, trong đó tỷ lệ cơ sở thực phẩm được kiểm tra đạt điều kiện an toàn thực phẩm chiếm trên 75%. Số vụ ngộ độc thực phẩm báo cáo được điều tra, xử lý kịp thời; tỷ lệ mắc trong các vụ ngộ độc thực phẩm cấp tính được ghi nhận dưới 10 ca/100.000 dân, hạn chế tối đa đến không có người tử vong do ngộ độc thực phẩm.
Tỉnh sẽ tăng cường sự chỉ đạo của các cấp ủy Đảng, chính quyền đối với công tác quản lý nhà nước về an toàn thực phẩm; củng cố và nâng cao năng lực hệ thống quản lý nhằm đáp ứng yêu cầu hội nhập kinh tế trong tình hình mới. Đẩy mạnh công tác truyền thông giáo dục về bảo đảm an toàn thực phẩm nhằm nâng cao nhận thức, thực hành đúng về an toàn thực phẩm trong cộng đồng. Nâng cao hiệu quả công tác thanh tra, kiểm tra, giám sát về an toàn thực phẩm nhằm ngăn chặn kịp thời các hành vi vi phạm về an toàn thực phẩm, góp phần phòng ngừa chủ động các sự cố về an toàn thực phẩm. Kiểm soát an toàn thực phẩm trong toàn bộ chuỗi cung cấp thực phẩm được thiết lập và phát huy hiệu quả, chủ động trong việc bảo vệ sức khỏe và quyền lợi người tiêu dùng. Không để xảy ra các vụ ngộ độc đông người và tử vong do ngộ độc thực phẩm.
Các bài khác
- Công an tỉnh xuất sắc giành giải Nhất toàn đoàn tại Hội thi Thể thao “Mừng Đảng, mừng xuân, mừng đất nước, quê hương đổi mới” tỉnh Yên Bái năm 2019 (14/02/2019)
- Chú trọng đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ cho cán bộ, công chức, viên chức (14/02/2019)
- Yên Bái thực hiện đồng bộ các giải pháp trong tổ chức, quản lý Lễ hội (12/02/2019)
- Khai mạc Hội thi thể thao "Mừng Đảng, mừng xuân, mừng đất nước, quê hương đổi mới" năm 2019 (12/02/2019)
- Khai mạc Lễ hội Đền Đông Cuông năm 2019 (10/02/2019)
- Xuân sớm trên đỉnh La Háo Pành (10/02/2019)
- Xuân về trên khu tái định cư Bản Lùng (09/02/2019)
- Độc đáo phong tục đón Tết của người Mông Nà Hẩu (08/02/2019)
- Giáo dục và Đào tạo Yên Bái một năm thu nhiều quả ngọt (08/02/2019)
- Triển khai Kế hoạch hoạt động hợp tác phát triển du lịch 8 tỉnh Tây Bắc mở rộng năm 2019 (07/02/2019)
Xem thêm »