Welcome to Yen Bai Portal
  • Đường dây nóng: 02163.818.555
  • English
Câu hỏi mới
Hỏi đáp xem nhiều

 

 * Thông tin cá nhân của bạn sẽ được bảo vệ theo quy định của Thông tư số: 25/2010/TT-BTTTT

Câu hỏi:

Hiện tại để bắt kịp xu hướng phát triển kinh doanh thương mại điện tử công ty chúng tôi có thành lập xây dựng 1 trang website có địa chỉ là (https://www.thietbicongnghiepsaigon.vn ). Tuy nhiên qua thông tin tự tìm hiểu tôi vẫn chưa biết là trang website của mình có thuộc website  kinh doanh thương mại điện tử hay không và có cần khai báo với Sở Thông tin Truyền thông hay không? Nếu cần thì thủ tục khai báo như nào? Tôi xin cảm ơn!

Người hỏi: Công dân Trần Văn Tiến / Địa chỉ: Thị xã Nghĩa Lộ / Ngày hỏi: 03/09/2020

Câu trả lời:

Sở Thông tin và Truyền thông có ý kiến trả lời cụ thể như sau:

1. Trang website có địa chỉ http://thietbicongnghiepsaigon.vn là của Công ty cổ phần vật tư thiết bị công nghiệp Sài Gòn ( Địa chỉ: Trụ sở chính: 12A-3, Tầng 3, Toà nhà SaiGon Mia, Đường 9A, Khu Trung Sơn, Xã Bình Hưng, Huyện Bình Chánh, Thành phố Hồ Chí Minh). Vì vậy, theo quy định tại khoản 1, Điều 13, Quyết định số 10/2016/QĐ-UBND, ngày 21/3/2016 của Ủy ban nhân dân tỉnh Yên Bái, trang thông tin điện tử này không thuộc diện chịu sự quản lý nhà nước của Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Yên Bái do đơn vị thiết lập, quản lý trang web không ở trên địa bàn tỉnh Yên Bái.

2. Qua xem xét, nghiên cứu nội dung thông tin đang cung cấp trên trang website này và đối chiếu các quy định tại Chương III, Nghị định số 72/2013/NĐ-CP ngày 15/7/2013 của Chính phủ về Quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin trên mạng; Nghị định số 27/2018/NĐ-CP ngày 01/3/2018 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 72/2013/NĐ-CP ngày 15/7/2013 của Chính phủ về Quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và khoản 1, Điều 2, Thông tư số 09/2014/TT-BTTTT ngày 19/8/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông thì đây là trang thông tin điện tử nội bộ không thuộc diện cấp phép nhưng phải tuân theo các quy định về đăng ký, sử dụng tài nguyên internet và các quy định có liên quan tại Nghị định số 72/2013/NĐ-CP và Nghị định số 27/2018/NĐ-CP của Chính phủ.

3. Để hiểu rõ trang website của Công ty có thuộc website kinh doanh thương mại điện tử hay không và chủ sở hữu có cần thực hiện thủ tục Thông báo hoạt động website thương mại điện tử bán hàng theo quy định hay không? Sở Thông tin và Truyền thông đề nghị công dân liên hệ với Sở Công thương tỉnh Yên Bái  hoặc Cục Thương mại Điện tử - Bộ Công thương để được giải đáp, hướng dẫn.

Cổng Thông tin điện tử tỉnh trân trọng cảm ơn Sở Thông tin và Truyền thông có ý kiến trả lời công dân!

Tệp đính kèm

Ngày trả lời: 12/09/2020