CTTĐT - Tối 17/10, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Ban Chỉ đạo Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số tỉnh Yên Bái đã tổ chức tuyên dương tập thể, cá nhân điển hình tiên tiến trong đồng bào các dân tộc thiểu số giai đoạn 2014-2019.
Thừa ủy quyền của Chủ tịch nước, đồng chí Đỗ Đức Duy - Chủ tịch UBND tỉnh trao danh hiệu vinh dự Nhà nước “Nghệ nhân ưu tú” cho 5 cá nhân
Dự lễ tuyên dương, về phía Trung ương có đồng chí Giàng A Chu - Phó Chủ tịch Hội đồng dân tộc của Quốc hội; đồng chí Hoàng Thị Hạnh - Thứ Trưởng, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc.
Về phía tỉnh Yên Bái có đồng chí Đỗ Đức Duy - Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; đồng chí Tạ Văn Long - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh; đồng chí Nguyễn Văn Khánh - Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo Đại hội; các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Thường trực HĐND, UBND, UBMTTQVN tỉnh YB, lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể của tỉnh; lãnh đạo các địa phương, cùng 225 đại biểu chính thức dự Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số tỉnh Yên Bái lần thứ 3 năm 2019.
Tỉnh Yên Bái hiện có 30 dân tộc cùng chung sống, chiếm trên 56% dân số của tỉnh. Mỗi dân tộc đều có bề dày truyền thống lịch sử, góp phần tạo nên mảnh đất Yên Bái hội tụ đa dạng về sắc màu văn hóa. Cùng với sự quan tâm từ trung ương đến địa phương trong thực hiện các đề án, chính sách, 5 năm qua, đồng bào các dân tộc thiểu số tỉnh Yên Bái đã nỗ lực vươn lên, cần cù, chịu khó, năng động, sáng tạo trong phát triển kinh tế, ổn định tình hình chính trị, giữ vững an ninh quốc phòng, từ đó đóng góp to lớn vào sự nghiệp phát triển kinh tế - xã hội của toàn tỉnh. Tốc độ tăng trưởng GRDP bình quân đầu người năm 2018 của tỉnh đạt 33,6 triệu đồng, tỷ lệ hộ nghèo giảm bình quân trên 4% mỗi năm, toàn tỉnh có 57 xã đã được công nhận đạt chuẩn nông thôn mới, chiếm 34,3%, cao hơn mức bình quân của khu vực miền núi phía Bắc gần 8%. Qua đó giúp chuyển dịch cơ cấu kinh tế, lao động, cải thiện đời sống đồng bào các dân tộc thiểu số trong tỉnh, giữ gìn bản sắc văn hóa riêng có của mỗi vùng miền.
![](/noidung/tintuc/PublishingImages/Lan-Huong/tđtts2.jpg)
(Đồng chí Giàng A Chu - Phó Chủ tịch Hội đồng dân tộc của Quốc hội; đồng chí Hoàng Thị Hạnh -Thứ Trưởng, Phó Chủ nhiệm Ủy ban dân tộc trao bằng khen của Bộ trưởng - Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc cho các tập thể có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua giai đoạn 2014-2019)
Các tập thể, cá nhân được vinh danh tại lễ tuyên dương là những tập thể, cá nhân tiêu biểu, nổi bật, đã có thành tích xuất sắc trong công cuộc phát triển kinh tế, xã hội, xóa đói giảm nghèo, giữ gìn bản sắc văn hóa dân tộc, đảm bảo an ninh chính trị và trật tự an toàn xã hội, xây dựng khối đại đoàn kết dân tộc ngày càng vững mạnh.
Thông qua Lễ tuyên dương nhằm ghi nhận, biểu dương và tôn vinh sự đóng góp của các tập thể, cá nhân trong đồng bào dân tộc thiểu số đã có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua giai đoạn 2014-2019. Qua đó, góp phần thực hiện thắng lợi mọi chỉ tiêu, nhiệm vụ trên tất cả các lĩnh vực của tỉnh Yên Bái.
![](/noidung/tintuc/PublishingImages/Lan-Huong/tđtts3.jpg)
(Đồng chí Hoàng Thị Hạnh - Thứ Trưởng, Phó Chủ nhiệm Uỷ ban dân tộc và đồng chí Đỗ Đức Duy - Chủ tịch UBND tỉnh trao bằng khen của Bộ trưởng - Chủ nhiệm Uỷ ban Dân tộc cho các cá nhân có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua giai đoạn 2014-2019)
![](/noidung/tintuc/PublishingImages/Lan-Huong/tđtts4.jpg)
(Các đồng chí lãnh đạo UBND tỉnh trao Bằng khen của UBND tỉnh cho các tập thể và cá nhân có thành tích xuất sắc)
Tại lễ tuyên dương, 5 cá nhân đã được Chủ tịch nước phong tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Nghệ nhân ưu tú” vì đã có cống hiến xuất sắc trong gìn giữ và phát huy di sản văn hóa phi vật thể của dân tộc; 1 tập thể và 1 cá nhân vinh dự được nhận Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ; 15 tập thể và 70 cá nhân có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua giai đoạn 2014 - 2019 đã được nhận Bằng khen của Bộ trưởng - Chủ nhiệm Uỷ ban dân tộc và UBND tỉnh Yên Bái; 140 cá nhân cũng vinh dự được nhận Kỷ niệm chương “Vì sự nghiệp phát triển các dân tộc Việt Nam” của Bộ trưởng, Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc.
1194 lượt xem
Lan Hương
Cổng thông tin điện tử tỉnh - Tối 17/10, tại Trung tâm Hội nghị tỉnh, Ban Chỉ đạo Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số tỉnh Yên Bái đã tổ chức tuyên dương tập thể, cá nhân điển hình tiên tiến trong đồng bào các dân tộc thiểu số giai đoạn 2014-2019. Dự lễ tuyên dương, về phía Trung ương có đồng chí Giàng A Chu - Phó Chủ tịch Hội đồng dân tộc của Quốc hội; đồng chí Hoàng Thị Hạnh - Thứ Trưởng, Phó Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc.
Về phía tỉnh Yên Bái có đồng chí Đỗ Đức Duy - Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; đồng chí Tạ Văn Long - Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh; đồng chí Nguyễn Văn Khánh - Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo Đại hội; các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Thường trực HĐND, UBND, UBMTTQVN tỉnh YB, lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể của tỉnh; lãnh đạo các địa phương, cùng 225 đại biểu chính thức dự Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số tỉnh Yên Bái lần thứ 3 năm 2019.
Tỉnh Yên Bái hiện có 30 dân tộc cùng chung sống, chiếm trên 56% dân số của tỉnh. Mỗi dân tộc đều có bề dày truyền thống lịch sử, góp phần tạo nên mảnh đất Yên Bái hội tụ đa dạng về sắc màu văn hóa. Cùng với sự quan tâm từ trung ương đến địa phương trong thực hiện các đề án, chính sách, 5 năm qua, đồng bào các dân tộc thiểu số tỉnh Yên Bái đã nỗ lực vươn lên, cần cù, chịu khó, năng động, sáng tạo trong phát triển kinh tế, ổn định tình hình chính trị, giữ vững an ninh quốc phòng, từ đó đóng góp to lớn vào sự nghiệp phát triển kinh tế - xã hội của toàn tỉnh. Tốc độ tăng trưởng GRDP bình quân đầu người năm 2018 của tỉnh đạt 33,6 triệu đồng, tỷ lệ hộ nghèo giảm bình quân trên 4% mỗi năm, toàn tỉnh có 57 xã đã được công nhận đạt chuẩn nông thôn mới, chiếm 34,3%, cao hơn mức bình quân của khu vực miền núi phía Bắc gần 8%. Qua đó giúp chuyển dịch cơ cấu kinh tế, lao động, cải thiện đời sống đồng bào các dân tộc thiểu số trong tỉnh, giữ gìn bản sắc văn hóa riêng có của mỗi vùng miền.
(Đồng chí Giàng A Chu - Phó Chủ tịch Hội đồng dân tộc của Quốc hội; đồng chí Hoàng Thị Hạnh -Thứ Trưởng, Phó Chủ nhiệm Ủy ban dân tộc trao bằng khen của Bộ trưởng - Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc cho các tập thể có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua giai đoạn 2014-2019)
Các tập thể, cá nhân được vinh danh tại lễ tuyên dương là những tập thể, cá nhân tiêu biểu, nổi bật, đã có thành tích xuất sắc trong công cuộc phát triển kinh tế, xã hội, xóa đói giảm nghèo, giữ gìn bản sắc văn hóa dân tộc, đảm bảo an ninh chính trị và trật tự an toàn xã hội, xây dựng khối đại đoàn kết dân tộc ngày càng vững mạnh.
Thông qua Lễ tuyên dương nhằm ghi nhận, biểu dương và tôn vinh sự đóng góp của các tập thể, cá nhân trong đồng bào dân tộc thiểu số đã có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua giai đoạn 2014-2019. Qua đó, góp phần thực hiện thắng lợi mọi chỉ tiêu, nhiệm vụ trên tất cả các lĩnh vực của tỉnh Yên Bái.
(Đồng chí Hoàng Thị Hạnh - Thứ Trưởng, Phó Chủ nhiệm Uỷ ban dân tộc và đồng chí Đỗ Đức Duy - Chủ tịch UBND tỉnh trao bằng khen của Bộ trưởng - Chủ nhiệm Uỷ ban Dân tộc cho các cá nhân có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua giai đoạn 2014-2019)
(Các đồng chí lãnh đạo UBND tỉnh trao Bằng khen của UBND tỉnh cho các tập thể và cá nhân có thành tích xuất sắc)
Tại lễ tuyên dương, 5 cá nhân đã được Chủ tịch nước phong tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Nghệ nhân ưu tú” vì đã có cống hiến xuất sắc trong gìn giữ và phát huy di sản văn hóa phi vật thể của dân tộc; 1 tập thể và 1 cá nhân vinh dự được nhận Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ; 15 tập thể và 70 cá nhân có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua giai đoạn 2014 - 2019 đã được nhận Bằng khen của Bộ trưởng - Chủ nhiệm Uỷ ban dân tộc và UBND tỉnh Yên Bái; 140 cá nhân cũng vinh dự được nhận Kỷ niệm chương “Vì sự nghiệp phát triển các dân tộc Việt Nam” của Bộ trưởng, Chủ nhiệm Ủy ban Dân tộc.
Các bài khác
- Tọa đàm: “Nâng cao chất lượng công tác tuyên truyền miệng góp phần đưa chính sách, pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm xã hội tự nguyện vào cuộc sống” (18/10/2019)
- Bộ Nội vụ trả lời ý kiến, kiến nghị của cử tri tỉnh Yên Bái (17/10/2019)
- Tổng duyệt chương trình nghệ thuật chào mừng Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số tỉnh Yên Bái lần thứ III năm 2019 (17/10/2019)
- Hiệp hội Bất động sản Việt Nam trao 500 triệu đồng hỗ trợ làm nhà đại đoàn kết tại tỉnh Yên Bái (16/10/2019)
- Yên Bái: Biểu dương người cao tuổi tiêu biểu tham gia xây dựng hệ thống chính trị ở cơ sở, giai đoạn 2014 - 2019 (16/10/2019)
- UBND tỉnh yêu cầu Sở Giáo dục và Đào tạo, UBND các huyện, thị xã, thành phố thực hiện chỉ đạo điều hành các khoản thu trong lĩnh vực giáo dục đào tạo trong năm học 2019 - 2020 (16/10/2019)
- Đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh Đỗ Đức Duy tiếp công dân định kỳ tháng 10/2019 (15/10/2019)
- Đồng chí Dương Văn Tiến - Phó Chủ tịch UBND tỉnh chúc mừng Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam tỉnh nhân dịp 20/10 (15/10/2019)
- Chung kết cuộc thi “Ý tưởng, dự án thanh niên khởi nghiệp” tỉnh Yên Bái lần thứ II, năm 2019 (15/10/2019)
- Cổng Thông tin điện tử đối thoại - Điều tra thu thập thông tin về thực trạng kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số trên địa bàn tỉnh Yên Bái
(15/10/2019)
Xem thêm »