CTTĐT - Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh Yên Bái yêu cầu các sở, ngành, cơ quan, đơn vị, địa phương có liên quan phối hợp triển khai có hiệu quả cuộc điều tra thu thập thông tin về thực trạng kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số năm 2019 trên địa bàn tỉnh Yên Bái.
Ra quân điều tra thu thập thông tin về thực trạng kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số
Cuộc điều tra, thu thập thông tin về thực trạng kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số năm 2019 là cuộc điều tra có ý nghĩa rất quan trọng với mục tiêu hình thành hệ thống thông tin, số liệu thống kê phản ánh về kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số ở các vùng dân tộc thiểu số và miền núi. Kết quả của cuộc điều tra dân tộc thiểu số năm 2019 làm cơ sở để đánh giá chiến lược phát triển kinh tế - xã hội giai đoạn 2011 - 2020 và chuẩn bị xây dựng Chiến lược phát triển kinh tế - xã hội đến năm 2030, Kế hoạch 05 năm 2020 - 2025.
Để triển khai có hiệu quả cuộc điều tra thu thập thông tin về thực trạng kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số năm 2019 trên địa bàn tỉnh Yên Bái, Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh Yên Bái yêu cầu các sở, ngành, cơ quan, đơn vị, địa phương có liên quan phối hợp triển khai cuộc điều tra, thu thập thông tin cụ thể như sau:
Cục Thống kê tỉnh: Chủ trì, phối hợp với Ban Dân tộc tỉnh và Ủy ban nhân dân các huyện, thị xã, thành phố tổ chức thực hiện cuộc điều tra theo chỉ đạo của Tổng cục Thống kê và Ủy ban Dân tộc; chủ động cung cấp thông tin cho các cơ quan truyền thông, thông tin trên địa bàn tỉnh để tuyên truyền về cuộc điều tra.Tổ chức bàn giao kết quả điều tra 53 dân tộc năm 2019 trên địa bàn tỉnh cho Ban Dân tộc tỉnh theo đúng quy định.
Ban Dân tộc tỉnh: Phối hợp chặt chẽ với Cục Thống kê tỉnh tổ chức triển khai thực hiện cuộc điều tra thu thập thông tin về thực trạng kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số năm 2019 theo đúng quy định.
Chủ trì, phối hợp với các cơ quan, đơn vị có liên quan xây dựng kế hoạch tiếp nhận, quản lý, khai thác và sử dụng kết quả điều tra 53 dân tộc thiểu số năm 2019 trên địa bàn tỉnh; xây dựng các báo cáo phân tích kết quả điều tra và các báo cáo phân tích sâu theo chuyên đề phục vụ xây dựng kế hoạch 05 năm (2021-2025) của địa phương và xây dựng báo cáo đại hội đảng các cấp tại địa phương; đồng thời, in ấn, các ấn phẩm, công bố công khai kết quả điều tra phục vụ công tác quản lý, chỉ đạo của tỉnh; đề xuất với Ủy ban nhân dân tỉnh Yên Bái bố trí kinh phí quản lý, khai thác và sử dụng kết quả điều tra 53 dân tộc thiểu số năm 2019 trên địa bàn tỉnh.
Sở Tài chính thẩm định dự toán kinh phí quản lý, khai thác và sử dụng kết quả điều tra 53 dân tộc thiểu số năm 2019 trên địa bàn tỉnh.
Sở Thông tin và Truyền thông, Báo Yên Bái, Đài Phát thanh và Truyền hình tỉnh, Cổng Thông tin điện tử tỉnh: Căn cứ chức năng, nhiệm vụ được giao, chủ động phối hợp với Cục Thống kê tỉnh, Ban Dân tộc tỉnh tổ chức tuyên truyền sâu rộng về mục đích, ý nghĩa, tầm quan trọng của cuộc điều tra; thông tin đầy đủ về thực trạng kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số năm 2019 trước, trong và sau khi điều tra để mọi người dân hiểu rõ và tự giác tham gia thực hiện cuộc điều tra.
Ủy ban nhân dân các huyện, thị xã, thành phố: Phối hợp với Cục Thống kê tỉnh, Ban Dân tộc tỉnh tổ chức cuộc điều tra tại địa phương; Chỉ đạo Ủy ban nhân dân các xã, phường, thị trấn phối hợp, đôn đốc, kiểm tra, giám sát việc điều tra theo đúng quy trình, tiến độ, đảm bảo yêu cầu chất lượng điều tra. Chỉ đạo các cơ quan chức năng trên địa bàn quản lý bảo đảm an ninh, an toàn cho cuộc điều tra; giải quyết kịp thời các khó khăn phát sinh (nếu có); đồng thời, tổ chức tốt công tác tuyên truyền vận động các đối tượng điều tra thu thập thông tin có trách nhiệm cung cấp đầy đủ chính xác các thông tin theo yêu cầu của cuộc điều tra.
785 lượt xem
Ban Biên tập
Cổng thông tin điện tử tỉnh - Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh Yên Bái yêu cầu các sở, ngành, cơ quan, đơn vị, địa phương có liên quan phối hợp triển khai có hiệu quả cuộc điều tra thu thập thông tin về thực trạng kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số năm 2019 trên địa bàn tỉnh Yên Bái.Cuộc điều tra, thu thập thông tin về thực trạng kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số năm 2019 là cuộc điều tra có ý nghĩa rất quan trọng với mục tiêu hình thành hệ thống thông tin, số liệu thống kê phản ánh về kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số ở các vùng dân tộc thiểu số và miền núi. Kết quả của cuộc điều tra dân tộc thiểu số năm 2019 làm cơ sở để đánh giá chiến lược phát triển kinh tế - xã hội giai đoạn 2011 - 2020 và chuẩn bị xây dựng Chiến lược phát triển kinh tế - xã hội đến năm 2030, Kế hoạch 05 năm 2020 - 2025.
Để triển khai có hiệu quả cuộc điều tra thu thập thông tin về thực trạng kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số năm 2019 trên địa bàn tỉnh Yên Bái, Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh Yên Bái yêu cầu các sở, ngành, cơ quan, đơn vị, địa phương có liên quan phối hợp triển khai cuộc điều tra, thu thập thông tin cụ thể như sau:
Cục Thống kê tỉnh: Chủ trì, phối hợp với Ban Dân tộc tỉnh và Ủy ban nhân dân các huyện, thị xã, thành phố tổ chức thực hiện cuộc điều tra theo chỉ đạo của Tổng cục Thống kê và Ủy ban Dân tộc; chủ động cung cấp thông tin cho các cơ quan truyền thông, thông tin trên địa bàn tỉnh để tuyên truyền về cuộc điều tra.Tổ chức bàn giao kết quả điều tra 53 dân tộc năm 2019 trên địa bàn tỉnh cho Ban Dân tộc tỉnh theo đúng quy định.
Ban Dân tộc tỉnh: Phối hợp chặt chẽ với Cục Thống kê tỉnh tổ chức triển khai thực hiện cuộc điều tra thu thập thông tin về thực trạng kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số năm 2019 theo đúng quy định.
Chủ trì, phối hợp với các cơ quan, đơn vị có liên quan xây dựng kế hoạch tiếp nhận, quản lý, khai thác và sử dụng kết quả điều tra 53 dân tộc thiểu số năm 2019 trên địa bàn tỉnh; xây dựng các báo cáo phân tích kết quả điều tra và các báo cáo phân tích sâu theo chuyên đề phục vụ xây dựng kế hoạch 05 năm (2021-2025) của địa phương và xây dựng báo cáo đại hội đảng các cấp tại địa phương; đồng thời, in ấn, các ấn phẩm, công bố công khai kết quả điều tra phục vụ công tác quản lý, chỉ đạo của tỉnh; đề xuất với Ủy ban nhân dân tỉnh Yên Bái bố trí kinh phí quản lý, khai thác và sử dụng kết quả điều tra 53 dân tộc thiểu số năm 2019 trên địa bàn tỉnh.
Sở Tài chính thẩm định dự toán kinh phí quản lý, khai thác và sử dụng kết quả điều tra 53 dân tộc thiểu số năm 2019 trên địa bàn tỉnh.
Sở Thông tin và Truyền thông, Báo Yên Bái, Đài Phát thanh và Truyền hình tỉnh, Cổng Thông tin điện tử tỉnh: Căn cứ chức năng, nhiệm vụ được giao, chủ động phối hợp với Cục Thống kê tỉnh, Ban Dân tộc tỉnh tổ chức tuyên truyền sâu rộng về mục đích, ý nghĩa, tầm quan trọng của cuộc điều tra; thông tin đầy đủ về thực trạng kinh tế - xã hội của 53 dân tộc thiểu số năm 2019 trước, trong và sau khi điều tra để mọi người dân hiểu rõ và tự giác tham gia thực hiện cuộc điều tra.
Ủy ban nhân dân các huyện, thị xã, thành phố: Phối hợp với Cục Thống kê tỉnh, Ban Dân tộc tỉnh tổ chức cuộc điều tra tại địa phương; Chỉ đạo Ủy ban nhân dân các xã, phường, thị trấn phối hợp, đôn đốc, kiểm tra, giám sát việc điều tra theo đúng quy trình, tiến độ, đảm bảo yêu cầu chất lượng điều tra. Chỉ đạo các cơ quan chức năng trên địa bàn quản lý bảo đảm an ninh, an toàn cho cuộc điều tra; giải quyết kịp thời các khó khăn phát sinh (nếu có); đồng thời, tổ chức tốt công tác tuyên truyền vận động các đối tượng điều tra thu thập thông tin có trách nhiệm cung cấp đầy đủ chính xác các thông tin theo yêu cầu của cuộc điều tra.
Các bài khác
- Tọa đàm: “Nâng cao chất lượng công tác tuyên truyền miệng góp phần đưa chính sách, pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm xã hội tự nguyện vào cuộc sống” (18/10/2019)
- Tuyên dương tập thể, cá nhân điển hình tiên tiến trong đồng bào các dân tộc thiểu số tỉnh Yên Bái giai đoạn 2014-2019 (18/10/2019)
- Bộ Nội vụ trả lời ý kiến, kiến nghị của cử tri tỉnh Yên Bái (17/10/2019)
- Tổng duyệt chương trình nghệ thuật chào mừng Đại hội đại biểu các dân tộc thiểu số tỉnh Yên Bái lần thứ III năm 2019 (17/10/2019)
- Hiệp hội Bất động sản Việt Nam trao 500 triệu đồng hỗ trợ làm nhà đại đoàn kết tại tỉnh Yên Bái (16/10/2019)
- Yên Bái: Biểu dương người cao tuổi tiêu biểu tham gia xây dựng hệ thống chính trị ở cơ sở, giai đoạn 2014 - 2019 (16/10/2019)
- UBND tỉnh yêu cầu Sở Giáo dục và Đào tạo, UBND các huyện, thị xã, thành phố thực hiện chỉ đạo điều hành các khoản thu trong lĩnh vực giáo dục đào tạo trong năm học 2019 - 2020 (16/10/2019)
- Đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh Đỗ Đức Duy tiếp công dân định kỳ tháng 10/2019 (15/10/2019)
- Đồng chí Dương Văn Tiến - Phó Chủ tịch UBND tỉnh chúc mừng Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam tỉnh nhân dịp 20/10 (15/10/2019)
- Chung kết cuộc thi “Ý tưởng, dự án thanh niên khởi nghiệp” tỉnh Yên Bái lần thứ II, năm 2019 (15/10/2019)
Xem thêm »